Ɗakin nunin kayan tarihi na Tokyo/Osaka-Shimano da ke hedikwatar Osaka shine cibiyar wannan fasaha, wanda ya sanya kamfanin ya zama sananne a duk duniya a fannin kekuna.
Ana iya ɗaga keke mai nauyin kilogiram 7 kacal kuma an sanya masa kayan aiki masu inganci da sauƙi da hannu ɗaya. Ma'aikatan Shimano sun nuna kayayyaki kamar jerin Dura-Ace, waɗanda aka ƙera don tseren hanya mai gasa a shekarar 1973 kuma aka sake nuna su a gasar Tour de France ta wannan shekarar, wadda ta ƙare a birnin Paris a ƙarshen mako.
Kamar yadda aka tsara kayan aikin Shimano a matsayin kayan aiki, ɗakin nunin kayan yana da alaƙa da ayyukan masana'antar kamfanin da ba ta da nisa. A can, ɗaruruwan ma'aikata suna aiki tuƙuru don yin sassa don biyan buƙatun duniya a cikin shaharar keken da ba a taɓa gani ba.
Shimano yana da irin wannan yanayi a masana'antu 15 a faɗin duniya. "A halin yanzu babu wata masana'anta da ba ta aiki gaba ɗaya," in ji Taizo Shimano, shugaban kamfanin.
Ga Taizo Shimano, wanda aka naɗa a matsayin mutum na shida a cikin iyalin da zai jagoranci kamfanin a wannan shekarar, wanda ya yi daidai da cika shekaru 100 da kamfanin ya yi, wannan lokaci ne mai amfani amma mai cike da damuwa.
Tun farkon barkewar cutar korona, tallace-tallace da ribar Shimano sun yi tashin gwauron zabi saboda sabbin shiga suna buƙatar tayoyi biyu - wasu mutane suna neman hanya mai sauƙi ta motsa jiki a lokacin kulle-kullen, wasu kuma sun fi son hawa keke zuwa aiki, maimakon hawa motocin jama'a masu cunkoso cikin ƙarfin hali.
Ribar Shimano a shekarar 2020 ta kai Yen biliyan 63 (dala miliyan 574), wanda ya karu da kashi 22.5% idan aka kwatanta da shekarar da ta gabata. A shekarar kudi ta 2021, kamfanin yana sa ran samun kudin shiga zai sake tashi zuwa Yen biliyan 79. A bara, darajar kasuwarsa ta zarce kamfanin kera motoci na Japan Nissan. Yanzu Yen tiriliyan 2.5 ne.
Amma hawan keken ya zama ƙalubale ga Shimano: ci gaba da bin buƙatun da ba a cika buƙata ba na sassansa.
"Muna neman afuwa sosai game da [rashin wadata]… [masu kekunan] sun yi Allah wadai da mu," in ji Shimano Taizo a wata hira da Nikkei Asia kwanan nan. Ya ce bukatar "tana da fashewa," ya kara da cewa yana sa ran wannan yanayin zai ci gaba har zuwa akalla shekara mai zuwa.
Kamfanin yana samar da kayan aiki a cikin sauri mafi sauri. Shimano ya ce samarwa na wannan shekarar zai karu da kashi 50% idan aka kwatanta da shekarar 2019.
Tana zuba jarin Yen biliyan 13 a masana'antun cikin gida a yankunan Osaka da Yamaguchi don ƙara ƙarfin samarwa da inganta inganci. Haka kuma tana faɗaɗa a Singapore, wanda shine cibiyar samar da kayayyaki ta farko da kamfanin ya kafa a ƙasashen waje kusan shekaru biyar da suka gabata. Birnin-jihar ta zuba jarin Yen biliyan 20 a wani sabon masana'anta wanda zai samar da na'urorin jigilar kekuna da sauran sassa. Bayan an dage ginin saboda takunkumin COVID-19, an shirya fara samar da masana'antar a ƙarshen 2022 kuma an tsara fara kammala ta a shekarar 2020.
Taizo Shimano ya ce bai da tabbas ko buƙatar da annobar ta haifar za ta ci gaba da ƙaruwa bayan 2023. Amma a matsakaici da dogon lokaci, ya yi imanin cewa saboda karuwar wayar da kan jama'a game da lafiya na matsakaicin Asiya da kuma karuwar wayar da kan jama'a game da kare muhalli a duniya, masana'antar kekuna za ta mamaye wani matsayi. "Mutane da yawa suna damuwa da lafiyarsu," in ji shi.
Haka kuma da alama Shimano ba zai fuskanci ƙalubalen ƙalubalantar matsayinsa na babban mai samar da kayan kekuna a duniya a cikin ɗan gajeren lokaci ba, kodayake dole ne ya tabbatar da cewa zai iya ɗaukar ɓangaren kasuwa na gaba mai tasowa: batirin kekuna mai amfani da wutar lantarki mai sauƙin amfani.
An kafa Shimano a shekarar 1921 ta hannun Shimano Masaburo a birnin Sakai (wanda aka fi sani da "Birnin ƙarfe") kusa da Osaka a matsayin masana'antar ƙarfe. Shekara ɗaya bayan kafa shi, Shimano ya fara ƙera ƙafafun kekuna - tsarin ratchet a cikin cibiyar baya wanda ya sa ya yiwu a zame.
Ɗaya daga cikin mabuɗin nasarar kamfanin shine fasahar yin amfani da ƙarfe mai sanyi, wadda ta ƙunshi matsewa da samar da ƙarfe a zafin ɗaki. Yana da sarkakiya kuma yana buƙatar fasaha mai zurfi, amma kuma ana iya sarrafa shi daidai gwargwado.
Shimano ya zama babban kamfanin kera kayayyaki a Japan cikin sauri, kuma tun daga shekarun 1960, a ƙarƙashin jagorancin shugabanta na huɗu, Yoshizo Shimano, ya fara samun abokan ciniki daga ƙasashen waje. Yoshizo, wanda ya rasu a bara, ya yi aiki a matsayin shugaban ayyukan kamfanin a Amurka da Turai, yana taimaka wa kamfanin Japan shiga kasuwar da masana'antun Turai suka mamaye a baya. Turai yanzu ita ce babbar kasuwar Shimano, wadda ta kai kusan kashi 40% na tallace-tallacenta. Gabaɗaya, kashi 88% na tallace-tallacen Shimano a bara sun fito ne daga yankuna a wajen Japan.
Shimano ya ƙirƙiro manufar "sassan tsarin", wanda shine saitin sassan kekuna kamar su levers na gear da birki. Wannan ya ƙarfafa tasirin alamar Shimano a duniya, wanda ya ba shi laƙabi da "Intel of Bicycle Parts". Shimano a halin yanzu yana da kusan kashi 80% na kasuwar duniya a cikin tsarin watsa kekuna: a cikin Tour de France na wannan shekara, ƙungiyoyi 17 daga cikin 23 da suka shiga sun yi amfani da sassan Shimano.
A ƙarƙashin jagorancin Yozo Shimano, wanda ya hau kan mulki a shekarar 2001 kuma yanzu shine shugaban kamfanin, kamfanin ya faɗaɗa a duk duniya tare da buɗe rassansa a Asiya. Naɗin Taizo Shimano, ɗan uwan Yoshizo kuma ɗan uwan Yozo, shine mataki na gaba na ci gaban kamfanin.
Kamar yadda bayanan tallace-tallace da ribar da kamfanin ya samu kwanan nan suka nuna, a wasu hanyoyi, yanzu ne lokacin da ya dace da Taizo ya jagoranci Shimano. Kafin ya shiga harkar iyali, ya yi karatu a Amurka kuma yana aiki a wani shagon kekuna a Jamus.
Amma kyakkyawan aikin da kamfanin ya yi kwanan nan ya kafa manyan ƙa'idodi. Cimma burin masu zuba jari zai zama ƙalubale. "Akwai abubuwan da ke haifar da haɗari saboda buƙatar kekuna bayan annobar ba ta da tabbas," in ji Satoshi Sakae, wani manazarci a Daiwa Securities. Wani manazarci, wanda ya nemi a sakaya sunansa, ya ce Shimano "ya danganta mafi yawan hauhawar farashin hannun jari a 2020 da tsohon shugabansa Yozo."
A wata hira da Nikkei Shimbun, Shimano Taizo ya gabatar da manyan fannoni biyu na ci gaba. "Asiya tana da manyan kasuwanni guda biyu, China da Indiya," in ji shi. Ya kara da cewa kamfanin zai ci gaba da mai da hankali kan kasuwar Kudu maso Gabashin Asiya, inda aka fara ganin keke a matsayin wani abin sha'awa, ba wai kawai hanyar sufuri ba.
A cewar bayanai daga Euromonitor International, ana sa ran kasuwar kekuna ta China za ta kai dala biliyan 16 nan da shekarar 2025, karuwar kashi 51.4% idan aka kwatanta da shekarar 2020, yayin da ake sa ran kasuwar kekuna ta Indiya za ta karu da kashi 48% a cikin wannan lokacin don kaiwa dala biliyan 1.42.
Justinas Liuima, babban mai ba da shawara a Euromonitor International, ya ce: "Ana sa ran karuwar birane, karuwar wayar da kan jama'a game da lafiya, saka hannun jari a kayayyakin more rayuwa na kekuna da canje-canje a tsarin zirga-zirga bayan annobar za su kara bukatar kekuna a [Asiya]." Kashi na shekarar 2020, Asiya ta bayar da gudummawar kusan kashi 34% na jimillar kudaden shiga na Shimano.
A ƙasar Sin, karuwar kekunan wasanni da aka samu a baya ta taimaka wajen haɓaka tallace-tallacen Shimano a can, amma ya kai kololuwa a shekarar 2014. "Kodayake har yanzu ba a kai ga kololuwar ba, yawan amfani da kekunan a cikin gida ya sake ƙaruwa," in ji Taizo. Yana hasashen cewa buƙatar kekunan masu tsada za ta dawo.
A Indiya, Shimano ya kafa wani reshe na tallace-tallace da rarrabawa a Bangalore a shekarar 2016. Taizo ya ce: "Har yanzu yana ɗaukar lokaci" don faɗaɗa kasuwar, wacce ƙarama ce amma tana da babban damar. "Sau da yawa ina mamakin ko buƙatar kekuna a Indiya za ta ƙaru, amma yana da wahala," in ji shi. Amma ya ƙara da cewa wasu mutane a matsakaicin aji a Indiya suna hawa kekuna da sassafe don guje wa zafi.
Sabuwar masana'antar Shimano da ke Singapore ba wai kawai za ta zama cibiyar samar da kayayyaki ga kasuwar Asiya ba, har ma za ta zama cibiyar horar da ma'aikata da kuma haɓaka fasahar kera kayayyaki ga China da Kudu maso Gabashin Asiya.
Faɗaɗa tasirinsa a fannin kekunan lantarki wani muhimmin ɓangare ne na shirin ci gaban Shimano. Mai sharhi kan Daiwa Sakae ya ce kekunan lantarki suna wakiltar kusan kashi 10% na kuɗin shigar Shimano, amma kamfanin yana baya bayan masu fafatawa kamar Bosch, wani kamfanin Jamus da aka san shi da sassan motocinsa, wanda ke da ƙarfi a Turai.
Kekunan lantarki suna fuskantar ƙalubale ga masana'antun kekunan gargajiya kamar Shimano saboda dole ne su shawo kan sabbin cikas na fasaha, kamar sauyawa daga tsarin watsawa na inji zuwa tsarin watsawa na lantarki. Waɗannan sassan kuma dole ne su haɗu da batirin da injin.
Shimano kuma yana fuskantar ƙalubale mai tsanani daga sabbin 'yan wasa. Bayan ya yi aiki a masana'antar sama da shekaru 30, Shimano ya san matsalolin. "Idan ana maganar kekuna masu amfani da wutar lantarki, akwai 'yan wasa da yawa a masana'antar kera motoci," in ji shi. "[Masana'antar kera motoci] tana tunanin girma da sauran ra'ayoyi ta wata hanya daban da tamu."
Kamfanin Bosch ya ƙaddamar da tsarin kekunan lantarki a shekarar 2009 kuma yanzu yana samar da sassa ga kamfanonin kekuna sama da 70 a faɗin duniya. A shekarar 2017, kamfanin kera kekunan na Jamus ya shiga kasuwar Shimano ta gida kuma ya shiga kasuwar Japan.
Mai ba da shawara kan harkokin Euromonitor Liuima ya ce: "Kamfanoni kamar Bosch suna da gogewa a fannin kera injunan lantarki kuma suna da sarkar samar da kayayyaki ta duniya wadda za ta iya yin gogayya da manyan masu samar da kayan kekuna a kasuwar kekunan lantarki."
"Ina tsammanin kekunan lantarki za su zama wani ɓangare na kayayyakin more rayuwa na zamantakewa," in ji Taizang. Kamfanin ya yi imanin cewa tare da karuwar kulawar da duniya ke bayarwa ga muhalli, wutar lantarki za ta zama hanyar sufuri gama gari. Yana hasashen cewa da zarar kasuwa ta sami ci gaba, za ta bazu cikin sauri da kuma a hankali.
Lokacin Saƙo: Yuli-16-2021
