A manyan birane, kekuna da ke amfani da wutar lantarki da feda don ɗaukar kaya masu nauyi suna maye gurbin motocin jigilar kaya na yau da kullun a hankali.
Kowace Talata, wani mutum a bakin teku yana hawa wani abin mamaki mai keken ƙafa uku yana tsayawa a farfajiyar wajen shagon ice cream na Kate da ke Portland, Oregon, don ɗaukar sabbin kayayyaki.
Ya saka akwatuna 30 na ice cream na Kate mai kayan vegan tare da waffle cones da marionberry cobbler - a cikin jakar daskarewa, sannan ya sanya shi tare da wasu kayayyaki a cikin akwatin ƙarfe da aka sanya a bayan kujera. Ya ɗauki kaya har zuwa fam 600, ya tuka mota zuwa arewa maso gabashin Sandy Boulevard.
Kowace bugun feda tana ƙaruwa ne ta hanyar injin lantarki mai shiru da aka ɓoye a cikin chassis. Duk da cewa yana jagorantar motar kasuwanci mai faɗin ƙafa 4, ya hau layin kekuna.
Bayan mil ɗaya da rabi, babur mai ƙafa uku ya isa ma'ajiyar kayan aiki ta B-line Urban Delivery. Kamfanin yana tsakiyar birnin, 'yan matakai kaɗan daga Kogin Willamette. Yana kwashe kayayyaki a ƙananan rumbunan ajiya fiye da manyan rumbunan ajiya waɗanda galibi ke ɗauke da fakiti.
Kowanne ɓangare na wannan yanayin ya bambanta da yawancin hanyoyin isar da kaya na mil na ƙarshe a yau. Yana da sauƙi a yi tunanin sabis na B-line a matsayin wani ɗan Portland. Amma irin waɗannan ayyuka suna faɗaɗa a manyan biranen Turai kamar Paris da Berlin. An halatta shi kawai a Chicago; an amince da shi a birnin New York, inda Amazon.com Inc. ke da irin waɗannan kekuna 200 na lantarki don isar da kaya.
Katelyn Williams, mamallakin ice cream, ta ce: "A koyaushe yana da amfani a daina samun babbar motar dizal."
Wannan shine sharadin da ake buƙata don isar da duniyar kekunan kaya masu amfani da wutar lantarki ko babura masu amfani da wutar lantarki waɗanda har yanzu ke ci gaba da bunƙasa. Wani ɓangare ne na kekunan da ake amfani da su ta hanyar amfani da pedal waɗanda suka shahara a lokacin annobar. Masu goyon bayan sun ce ƙananan motoci masu amfani da wutar lantarki za su iya tafiya cikin ɗan gajeren lokaci da kuma isar da kayayyaki cikin sauri a yankunan da ke da cunkoso a birnin, yayin da suke rage cunkoso, hayaniya da gurɓataccen iska da manyan motocin ɗaukar kaya ke haifarwa.
Duk da haka, wannan tattalin arziki bai riga ya tabbata a titunan Amurka cewa yana son motoci ba. Wannan hanyar tana buƙatar sake tunani sosai game da yadda kayayyaki ke shiga birnin. Sabuwar nau'in baƙo tabbas zai haifar da rikici a yankunan da suka riga suka cika da motoci, masu keke, da masu tafiya a ƙasa.
Kekunan ɗaukar kaya na lantarki mafita ce mai yiwuwa ga ɗaya daga cikin matsalolin da suka fi wahala a fannin sufuri. Ta yaya ake samun kayan ta hanyar hanyar haɗin ƙarshe daga rumbun ajiya zuwa ƙofar?
Abin da ke damuna shi ne, duk da cewa sha'awar isar da sako ba ta da iyaka, amma sararin gefen hanya ba shi da iyaka.
Mazauna birnin sun riga sun saba da motocin da aka ajiye (kuma aka sake ajiye su) da kuma motocin tram masu fitilun haɗari masu walƙiya. Ga masu wucewa, wannan yana nufin ƙarin cunkoson ababen hawa da gurɓatar iska. Ga masu jigilar kaya, wannan yana nufin ƙarin farashin jigilar kaya da kuma jinkirin lokacin jigilar kaya. A watan Oktoba, masu bincike a Jami'ar Washington sun gano cewa motocin jigilar kaya suna kashe kashi 28% na lokacin jigilar su don neman wuraren ajiye motoci.
Mary Catherine Snyder, mai ba da shawara kan wuraren ajiye motoci na birnin Seattle, ta nuna cewa: "Bukatar hanyoyin mota ta fi yadda muke buƙata a zahiri. Birnin Seattle ya gwada kekuna masu amfani da wutar lantarki tare da UPS Inc. a bara.
Annobar COVID-19 ta ƙara ta'azzara rudanin. A lokacin kulle-kullen, masana'antun hidima kamar UPS da Amazon sun fuskanci kololuwa. Ofis ɗin yana iya zama babu kowa a ciki, amma masu jigilar kaya sun sake toshe hanyar da ke cikin birni ta hanyar masu jigilar abinci waɗanda ke amfani da ayyukan Grubhub Inc. da DoorDash Inc. don jigilar abinci daga gidan cin abinci zuwa gida.
Ana ci gaba da gwajin. Wasu kamfanonin jigilar kayayyaki suna gwada araha ga abokin ciniki don guje wa ƙofar, maimakon haka suna sanya fakiti a cikin akwatuna, ko kuma a cikin akwatin motar Amazon. Jiragen sama marasa matuƙa ma suna yiwuwa, kodayake suna iya yin tsada sosai sai dai jigilar kayayyaki masu sauƙi, masu tsada kamar magunguna.
Masu ra'ayin sun ce ƙananan babura masu sassauƙa suna da sauri fiye da manyan motoci kuma suna samar da ƙarancin hayaki mai ɗumi. Yana da sauƙin sarrafawa a cikin cunkoson ababen hawa, kuma ana iya ajiye shi a ƙaramin wuri ko ma a kan titin tafiya.
A cewar wani bincike kan kekunan ɗaukar kaya masu amfani da wutar lantarki da aka tura a Jami'ar Toronto a bara, maye gurbin motocin jigilar kaya na yau da kullun da kekunan ɗaukar kaya masu amfani da wutar lantarki na iya rage fitar da hayakin carbon da tan 1.9 a kowace shekara - kodayake galibi ana buƙatar kekunan ɗaukar kaya masu amfani da wutar lantarki da motocin jigilar kaya na yau da kullun.
Shugaban kamfanin B-line kuma wanda ya kafa shi Franklin Jones (Franklin Jones) ya ce a wani taron yanar gizo na baya-bayan nan cewa yayin da al'umma ke da yawa, farashin sufurin kekuna zai ragu.
Domin kekunan ɗaukar kaya masu amfani da wutar lantarki su bunƙasa, dole ne a yi wani muhimmin sauyi: ƙananan rumbunan ajiya na gida. Yawancin kamfanonin jigilar kaya suna gyara manyan rumbunan ajiyarsu a gefen birnin. Duk da haka, saboda yawan kekunan ya yi gajeru, suna buƙatar kayan aiki na kusa. Ana kiransu ƙananan cibiyoyin sufuri.
Wannan ƙaramin sansanin da ake kira otal ɗin jigilar kaya ya riga ya fara aiki a birnin Paris. A waɗannan gabar teku, wani kamfanin fara kasuwanci mai suna Reef Technology ya lashe dala miliyan 700 a matsayin tallafi ga cibiyarsa a wani wurin ajiye motoci na birni a watan da ya gabata, wanda ya haɗa da jigilar kayayyaki na mil na ƙarshe.
A cewar Bloomberg News, Amazon ta kuma kafa ƙananan cibiyoyin rarrabawa guda 1,000 a faɗin Amurka.
Sam Starr, wani mai ba da shawara kan harkokin sufuri mai zaman kansa a Kanada, ya ce domin amfani da kekunan jigilar kaya, waɗannan ƙananan tayoyin suna buƙatar a warwatse su a cikin radius na mil 2 zuwa 6, ya danganta da yawan birnin.
A Amurka, zuwa yanzu, sakamakon jigilar kaya ta lantarki ba shi da cikakken bayani. A bara, UPS ta gano a wani gwajin kekuna masu hawa uku na lantarki a Seattle cewa babur ɗin ya kawo fakiti kaɗan a cikin awa ɗaya fiye da motocin yau da kullun a cikin al'ummar Seattle masu cike da jama'a.
Binciken ya yi imanin cewa gwajin da zai ɗauki wata ɗaya kacal zai iya zama ɗan gajarta don isar da kekuna. Amma kuma ya nuna cewa fa'idar kekuna - ƙarami - suma rauni ne.
Binciken ya ce: "Kekunan da ke amfani da wutar lantarki ba za su yi aiki kamar manyan motoci ba." Iyakar ƙarfin ɗaukar kaya da suke da shi yana nufin za su iya rage jigilar kaya duk lokacin da suka yi rangadin, kuma dole ne su cika yawan lodi."
A birnin New York, wani ɗan kasuwa mai suna Gregg Zuman, wanda ya kafa Revolutionary Rickshaw, yana ƙoƙarin kawo kekunan ɗaukar kaya masu amfani da wutar lantarki ga jama'a tsawon shekaru 15 da suka gabata. Har yanzu yana aiki tuƙuru.
Tunanin farko na Zuman shine ƙirƙirar tarin kekuna masu amfani da wutar lantarki a shekarar 2005. Wannan bai yi daidai da zauren taksi na birnin ba. A shekarar 2007, Ma'aikatar Motoci ta yanke shawarar cewa mutane ne kawai za su iya tuƙa kekunan kasuwanci, wanda ke nufin ba za a tuƙa su da injinan lantarki ba. An dakatar da kekunan rickshaw na juyin juya hali fiye da shekaru goma.
A bara dama ce ta kawar da wannan matsala. 'Yan New York, kamar mazauna birane a faɗin duniya, suna da alaƙa da kekunan hawa masu amfani da wutar lantarki da kuma kekunan da aka raba ta hanyar amfani da wutar lantarki.
A watan Disamba, birnin New York ya amince da gwajin kekunan jigilar kaya masu amfani da wutar lantarki a Manhattan ta hanyar manyan kamfanonin jigilar kayayyaki kamar UPS, Amazon da DHL. A lokaci guda, masu samar da ayyukan tafiye-tafiye kamar Bird, Uber da Lime sun kalli babbar kasuwar kasar kuma suka shawo kan majalisar dokokin jihar da ta halatta kekunan hawa da babura masu amfani da wutar lantarki. A watan Janairu, Gwamna Andrew Cuomo (D) ya janye adawarsa ya kuma zartar da kudirin.
Zuman ya ce: "Wannan yana sa mu durƙusa." Ya nuna cewa kusan dukkan kekunan ɗaukar kaya masu amfani da wutar lantarki da ke kasuwa suna da faɗin aƙalla inci 48.
Dokar tarayya ta yi shiru kan batun kekunan ɗaukar kaya na lantarki. A birane da jihohi, idan akwai dokoki, sun bambanta sosai.
A watan Oktoba, Chicago ta zama ɗaya daga cikin biranen farko da suka tsara dokoki. Kansilolin birnin sun amince da ƙa'idoji da ke ba wa manyan motoci masu amfani da wutar lantarki damar tuƙi a kan hanyoyin kekuna. Suna da iyakar gudu na mil 15 a awa ɗaya da faɗin ƙafa 4. Direban yana buƙatar izinin shiga keke kuma dole ne a ajiye keken a wurin ajiye motoci na yau da kullun.
A cikin watanni 18 da suka gabata, kamfanin kasuwanci da sufuri na intanet ya bayyana cewa ya tura kekunan kaya na lantarki kimanin 200 a Manhattan da Brooklyn, kuma yana da niyyar haɓaka shirin sosai. Sauran kamfanonin sufuri kamar DHL da FedEx Corp. suma suna da matukan jirgi na jigilar kaya na lantarki, amma ba su kai girman Amazon ba.
Zuman ya ce, "A cikin 'yan shekaru masu zuwa, Amazon zai bunkasa cikin sauri a wannan kasuwa." "Suna tashi da sauri a gaban kowa."
Tsarin kasuwancin Amazon ya saba wa layin B na Portland. Ba jigilar kaya daga mai kaya zuwa shago ba ne, amma daga shago zuwa abokin ciniki. Whole Foods Market Inc., wani babban kanti na halitta mallakar Amazon, yana kai kayan abinci zuwa unguwar Manhattan da Williamsburg ta Brooklyn.
Bugu da ƙari, ƙirar motocin lantarkinta ma ta bambanta gaba ɗaya, wanda ke nuna yadda masana'antar ke aiki a wannan matakin ƙuruciya.
Motocin Amazon ba kekuna masu hawa uku ba ne. Wannan keken lantarki ne na yau da kullun. Za ka iya ja tirelar, ka buɗe ta, ka shiga falon ginin. (Zuman ya kira ta "wheelbarrow na masu kuɗi".) Kusan dukkan kekunan kaya masu amfani da wutar lantarki ana ƙera su ne a Turai. A wasu ƙasashe, ana amfani da kekunan lantarki a matsayin keken motsa jiki ko jigilar kayan abinci.
Tsarin ya ko'ina a taswirar. Wasu mutane suna sa mai hawa ya zauna a tsaye, wasu kuma sun jingina. Wasu suna sanya akwatin kaya a baya, wasu kuma suna sanya akwatin a gaba. Wasu suna cikin iska, yayin da wasu kuma suna naɗe direban da harsashi mai haske na filastik don hana ruwan sama.
Jones, wanda ya kafa Portland, ya ce birnin Portland ba ya buƙatar lasisin layin B kuma ba ya buƙatar biyan kuɗi. Bugu da ƙari, dokar Oregon ta ba da damar kekuna su sami kayan aiki masu ƙarfi na taimakawa wutar lantarki - har zuwa watts 1,000 - don keken ya sami gudu daidai da zirga-zirgar ababen hawa kuma yana da sha'awar ba kowa damar hawa tudu.
Ya ce: "Ba tare da waɗannan ba, ba za mu iya ɗaukar nau'ikan masu hawa daban-daban ba, kuma ba za a sami lokacin isar da kaya akai-akai kamar yadda muka gani ba."
Layin B kuma yana da abokan ciniki. Wannan ita ce hanyar isar da kayayyakin gida na Kasuwar New Seasons, wanda ke da sarkar yanki ta shagunan kayan abinci na halitta guda 18. Carlee Dempsey, Manajan Kula da Kayayyakin Sarrafa Kayayyaki na New Seasons, ta ce shirin ya fara ne shekaru biyar da suka gabata, wanda hakan ya sanya B-line ya zama mai shiga tsakani tsakanin masu samar da kayan abinci na gida 120.
Sabuwar Seasons tana ba wa masu samar da kayayyaki ƙarin fa'ida: tana biyan kashi 30% na kuɗin layin B da suke bin su. Wannan yana taimaka musu su guji rarraba kayan abinci na yau da kullun tare da manyan kuɗaɗen shiga.
Ɗaya daga cikin irin waɗannan masu samar da kayayyaki shine Adam Berger, mamallakin Taliya ta Kamfanin Rollenti na Portland. Kafin ya fara amfani da B-line, yana buƙatar jigilar kaya zuwa New Seasons Markets tare da ƙaramin Scion xB ɗinsa duk tsawon yini.
Ya ce: "Abin takaici ne kawai." "Rarraba mil na ƙarshe shine abin da ke kashe mu duka, ko busassun kayayyaki ne, manoma ko wasu."
Yanzu, ya miƙa akwatin taliya ga mai jigilar kaya na layin B sannan ya taka shi zuwa ma'ajiyar kayan abinci mai nisan mil 9. Sannan ana jigilar su zuwa shaguna daban-daban ta hanyar manyan motoci na gargajiya.
Ya ce: "Ni ɗan Portland ne, don haka wannan duk wani ɓangare ne na labarin. Ni ɗan gida ne, ni mai sana'a ne. Ina samar da ƙananan rukuni. Ina so in sa jigilar kekuna ta yi aiki yadda ya kamata da aikina." "Yana da kyau."
Robot ɗin isar da kaya da motocin amfani da wutar lantarki. Tushen hoto: Starship Technologies (robot ɗin isar da kaya) / Ayro (abin hawa mai amfani da yawa)
Hoton yana kusa da kayan aikin isar da kaya na Starship Technologies da motar Ayro Club Car 411 mai amfani da wutar lantarki. Starship Technologies (robot na isar da kaya) / Ayro (abin hawa mai ayyuka da yawa)
'Yan kasuwa da dama suna nuna na'urar daukar hoto ta micro-ray zuwa ga kayan aikin isar da kaya na yau da kullun. Arcimoto Inc., wani kamfanin kera motoci masu ƙafa uku a Oregon, yana karɓar oda don sigar mil na ƙarshe ta Deliverator. Wani mai shiga shine Ayro Inc., wani kamfanin kera ƙaramin mota mai amfani da wutar lantarki a Texas wanda ke da matsakaicin gudu na mil 25 a awa ɗaya. Kimanin girman keken golf, motocinsa galibi suna jigilar lilin da abinci a cikin yanayin cunkoson ababen hawa kamar wuraren shakatawa da harabar jami'a.
Amma babban jami'in gudanarwa Rod Keller ya ce yanzu kamfanin yana haɓaka wani nau'in da za a iya tuƙa shi a kan hanya, tare da wani ɗaki don adana abinci na mutum ɗaya. Abokin ciniki yana cikin sarkar gidan abinci kamar Chipotle Mexican Grill Inc. ko Panera Bread Co., kuma suna ƙoƙarin isar da kayan zuwa ƙofar abokin ciniki ba tare da biyan kuɗin da kamfanin isar da abinci ke caji yanzu ba.
A gefe guda kuma ƙananan robot ne. Kamfanin Starship Technologies da ke San Francisco yana haɓaka kasuwar motocin sa masu ƙafa shida cikin sauri, wanda bai wuce na'urorin sanyaya giya ba. Suna iya tafiya da nisan mil 4 kuma sun dace da tafiye-tafiyen kan hanya.
Kamar Ayro, ya fara ne a harabar jami'a amma yana faɗaɗawa. Kamfanin ya ce a shafinsa na yanar gizo: "Tare da yin aiki tare da shaguna da gidajen cin abinci, muna sa isar da kayayyaki na gida ya fi sauri, wayo da kuma inganci."
Duk waɗannan motocin suna da injinan lantarki, waɗanda ke da fa'idodi kamar haka: tsafta, shiru da sauƙin caji. Amma a idanun masu tsara birane, ɓangaren "mota" ya fara ɓoye iyakokin da suka daɗe suna raba motoci da kekuna.
"Yaushe ka canza daga keke zuwa mota?" Zuman ɗan kasuwan New York ya tambaya. "Wannan yana ɗaya daga cikin iyakokin da ba su da kyau da muke da su."
Ɗaya daga cikin wuraren da biranen Amurka za su iya fara tunanin yadda za a tsara jigilar kaya ta hanyar lantarki shine murabba'in mil a Santa Monica, California.
Wannan lokaci shine gasar Olympics ta Los Angeles ta 2028 mai zuwa. Ƙungiyar haɗin gwiwa ta yanki tana fatan rage hayakin bututun hayaki a yankunan manyan birane da kwata kafin lokacin, gami da babban burin mayar da kashi 60% na manyan motocin jigilar kaya zuwa manyan motocin lantarki. A watan Yuni na wannan shekarar, Santa Monica ta sami tallafin dala 350,000 don ƙirƙirar yankin isar da hayaki na farko a ƙasar.
Santa Monica ba wai kawai za ta iya sakin su ba, har ma da kiyaye layukan layi 10 zuwa 20, kuma su ne kawai (da sauran motocin lantarki) za su iya ajiye waɗannan layukan. Su ne wuraren ajiye motoci na farko da aka keɓe don amfani da kayan lantarki a ƙasar. Kyamarar za ta bi diddigin yadda ake amfani da sararin.
"Wannan bincike ne na gaske. Wannan gwaji ne na gaske," in ji Francis Stefan, wanda ke kula da aikin a matsayin babban jami'in motsi na Santa Monica.
Yankin da babu hayaki a birnin da ke arewacin Los Angeles ya haɗa da yankin tsakiyar gari da kuma Titin Third Street Promenade, ɗaya daga cikin wuraren siyayya mafi cunkoso a Kudancin California.
"Zaɓar titin hanya shine komai," in ji Matt Peterson, shugaban ƙungiyar Sufuri ta Haɗin gwiwar Lantarki wanda ya zaɓi Santa Monica. "Kuna da mahalarta da yawa a fannin abinci, wurin isar da kaya, da kuma wurin [kasuwanci zuwa kasuwanci]."
Ba za a fara aikin nan da wasu watanni shida ba, amma kwararru sun ce rikici tsakanin kekunan kaya masu amfani da wutar lantarki da sauran hanyoyin kekuna ba makawa ne.
Lisa Nisenson, ƙwararriyar mai kula da harkokin sufuri a WGI, wani kamfanin tsara kayayyakin more rayuwa na jama'a, ta ce: "Ba zato ba tsammani, akwai gungun mutane da ke zuwa hawa, masu ababen hawa da kuma 'yan kasuwa." "Ya fara cunkoso."
Mai ba da shawara kan jigilar kaya Starr ya ce saboda ƙarancin sawun jiragen ruwa na lantarki, ana iya ajiye jiragen ruwa na jigilar kaya a kan titin tafiya, musamman a "yankin kayan daki", wanda ke cike da akwatunan wasiku, rumfunan jaridu, sandunan fitila da bishiyoyi.
Amma a wannan yanki mai kunkuntar, babura masu ɗaukar kaya masu amfani da wutar lantarki suna tuƙi a kan titin tayar motocin da ke cin zarafin gata: babura masu amfani da wutar lantarki sun shahara wajen toshe zirga-zirgar mutane a birane da yawa.
Ethan Bergson, mai magana da yawun Ma'aikatar Sufuri ta Seattle, ya ce: "Kalubale ne a tabbatar da cewa mutane suna yin parking yadda ya kamata don kada a haifar da cikas ga mutanen da ke da nakasa a kan titin."
Nissensen ta ce idan ƙananan motocin jigilar kaya masu saurin tafiya za su iya cimma wannan yanayi, to birane na iya buƙatar ƙirƙirar saiti ɗaya maimakon abin da ta kira "hanyoyi masu motsi", wato, saiti biyu ga talakawa da ɗayan kuma don ƙananan kasuwanci.
Akwai kuma wata dama a wani ɓangare na shimfidar kwalta da aka yi watsi da ita a cikin 'yan shekarun nan: lunguna.
"Fara tunanin komawa ga makomar, ɗaukar wasu ƙarin ayyukan kasuwanci daga babban titi zuwa cikin gida, inda babu wani sai masu kwashe shara da zai yi daidai?" Nisensen ya tambaya.
A gaskiya ma, makomar samar da ƙananan wutar lantarki na iya komawa ga abin da ya gabata. Yawancin manyan motocin dizal masu wahalar shaƙa da kekunan ɗaukar kaya masu amfani da wutar lantarki ke son maye gurbinsu mallakar kamfanin UPS ne, wani kamfani da aka kafa a shekarar 1907.
Lokacin Saƙo: Janairu-05-2021
