Wani lokaci mafi kyawun mafita sune mafi sauƙi.
Duk mun yi korafin cewa yayin da fasaha ke ƙara ƙirƙira akan babur, yana rikitar da babur yayin da yake ƙara farashin mallakarsa. Amma ba wannan kaɗai ba ne, akwai wasu kyawawan ra'ayoyi waɗanda ke sauƙaƙa kekuna yayin da suke inganta.
Maimakon tsarin dakatarwa mai rikitarwa ko ƙara kayan lantarki a cikin motar, wani lokacin mafi kyawun ƙira shine a tambayi kanka, shin waɗannan suna da mahimmanci? Gabaɗaya, sauƙi yana nufin sa motarka ta zama mai sauƙi, mai shiru, mai rahusa don mallaka, mai sauƙin kulawa da kuma mafi aminci. Ba wai kawai haka ba, har ma da tsari mai sauƙi gabaɗaya zai sa motarka ta yi kama da kyakkyawa da zamani.
Ga wasu misalai kaɗan inda ƙasa ta fi yawa.
1. Wurin juyawa mai sassauƙa
Kusan kowace babur ta XC a kwanakin nan za a ƙera ta da "motsi mai lanƙwasa" maimakon motsi na gargajiya tare da bearings. Tabbas akwai dalili na wannan, motsi mai lanƙwasa suna da sauƙi, suna rage ƙananan sassa da yawa (bearings, bolts, washers…) kuma suna sauƙaƙa wa tsarin gaba ɗaya kulawa.
Duk da cewa ana buƙatar maye gurbin bearings sau ɗaya kawai a kowace kakar wasa, an ƙera jujjuyawar lanƙwasa don su daɗe tsawon rayuwar firam ɗin. Ana iya ganin ma'aunin juyawa a bayan firam ɗin, ko suna kan kujerun zama ko kuma sarƙoƙi, yayin da suke juyawa sau da yawa yayin motsi na dakatarwa.
Wannan yana nufin cewa za a iya samun saurin lalacewa da kuma ƙaruwar asara saboda ƙarfin koyaushe yana aiki akan wuri ɗaya. Membobin firam masu sassauƙa waɗanda aka yi da carbon, ƙarfe, ko ma aluminum na iya ɗaukar wannan ƙaramin motsi ba tare da gajiya ba. Yanzu ana samun su galibi akan kekuna masu tsawon 120mm ko ƙasa da haka.
2. Tsarin faifai ɗaya ya dace da kowa
Ga masu kekuna masu hawa dutse masu tsayi, fa'idodin tsarin sarka ɗaya na iya zama a bayyane har kusan ba za a faɗi ba. Suna ba mu damar kawar da masu cirewa na gaba, masu cirewa na gaba, kebul da jagororin sarka (wanda galibi ana sanye da su), yayin da har yanzu suna ba da nau'ikan rabon gear iri-iri. Amma ga masu hawa na farko, fasalulluka masu sauƙi da sauƙin aiki na tsarin diski ɗaya suma sun fi dacewa da hawa. Ba wai kawai suna da sauƙin shigarwa da kulawa ba, har ma suna sa hawa ya fi sauƙi tunda kawai kuna buƙatar damuwa game da mai canzawa ɗaya da kaset mai kauri akai-akai.
Duk da cewa ba sabuwar fasaha ba ce, yanzu za ka iya siyan kekunan hawa na matakin farko tare da ingantattun motocin hawa masu zobe ɗaya. Wannan abu ne mai kyau ga wanda ya fara wasa.
3. Tsarin dakatarwa na juyawa guda ɗaya
Babban dalilin amfani da ƙirar hanyar haɗin Horst (wanda shine ƙirar da aka fi sani a yau) akan ɓangaren haɗin haɗin gwiwa ɗaya-pivot shine don rage da daidaita tasirin ƙarfin birki akan halayen hana hawan dakatarwar. Ana da'awar cewa wannan yana ba da damar dakatarwar ta fi sauƙin amfani da dakatarwar lokacin birki. Amma a zahiri, ba babban abu bane. A zahiri, babban juriya ga tashin da juyawar guda ɗaya ke da shi yana taimaka musu su magance tasirin ƙarfin birki kuma yana sa su zama masu karko a ƙarƙashin birki, wanda ina tsammanin tasiri ne mai kyau.
4. Bugawa mafi girma
Akwai hanyoyi da yawa don inganta aikin dakatarwa: kyawawan hanyoyin haɗi, manyan abubuwan ban mamaki, da kuma masu zaman banza. Amma akwai hanya ɗaya tilo da za ta taimaka wa babur ya fitar da kuraje: a ba shi ƙarin tafiye-tafiyen dakatarwa.
Ƙara ƙarin tafiye-tafiye ba lallai bane ya ƙara nauyi, farashi, ko sarkakiyar tsarin gabaɗaya, amma yana canza yadda babur ke shan girgiza cikin inganci. Duk da cewa ba kowa bane ke son tafiya mai sauƙi, za ku iya yin keke mai tafiya mai nisa kamar yadda kuke so ta hanyar rage raguwar gudu, kulle dakatarwar, ko ƙara ɗigon sarari, Amma ba za ku iya yin tafiya mai gajeren tafiya kamar yadda kuke so ba, ko dakatarwar na iya raguwa.
5. Babban Faifan
Manyan na'urori masu juyawa suna inganta ingancin birki, watsa zafi da daidaito ba tare da ƙara rikitarwa ba. Idan aka kwatanta da faifan 200mm, faifan 220mm na iya inganta ingancin birki da kusan kashi 10%, yayin da kuma ke samar da babban yanki na saman don wargaza zafi.
Lokacin Saƙo: Nuwamba-16-2022

