Lokacin da masu jakunkunan baya a shekarunsu na ashirin suka yi tafiya zuwa Kudu maso Gabashin Asiya, suna ɗaukar kayan ninkaya na yau da kullun, maganin kwari, tabarau na rana, da wataƙila wasu littattafai don kiyaye wurinsu yayin kula da cizon sauro a rairayin bakin teku masu zafi na tsibiran Thailand.
Duk da haka, yankin da ba shi da tsayi sosai shine cewa kuna buƙatar yin keke mil 9,300 kafin ku isa Newcastle.
Amma ga abin da Josh Reid ya yi. An ɗaure ƙashin pan ɗin a bayansa kamar kunkuru kuma ya tashi zuwa ɗayan ƙarshen duniya, yana sane da cewa tafiyar dawowarsa za ta ɗauki fiye da rabin yini.
"Na zauna a teburin kicin, na yi hira da mahaifina da ubangidana, kuma na gano abubuwa daban-daban da zan iya yi," Reid ya shaida wa Bicycle Weekly game da wurin da aka fara wannan ra'ayin. A cikin 'yan shekarun nan, Reid ya yi aiki a matsayin mai koyar da wasan kankara na hunturu, mai noman bishiyoyi na bazara a British Columbia, kuma ya sami takardar izinin aiki na shekaru biyu a Kanada, inda ya kawo karshen aikinsa a Arewacin Amurka, kuma ya hau keken Nova Scotia. Keken mai tsayi yana zuwa Cape Breton.
>>>An kashe masu keke na duniya kusa da gidajensu yayin da suke tuka keke, wanda hakan ya ceci rayuka shida ta hanyar bayar da gudummawar gaɓɓai ga jiki
A zamanin yau, tunda yawancin kekuna ana yin su ne a Asiya, manufar ita ce a shigo da kekuna da kanka. Tafiyar ta ɗauki watanni huɗu a shekarar 2019, kuma ganin cewa annobar cutar korona ta sa siyan kekuna ya zama mai wahala a shekarar 2020, hanyarsa ta tabbatar da cewa tana da inganci.
Bayan ya isa Singapore a watan Mayu, ya nufi arewa ya yi karo da keke cikin watanni biyu kacal. A lokacin, ya yi ƙoƙarin amfani da keken Holland don sake fasalin yanayin Top Gear a kan Hai Van Pass a Vietnam.
Da farko, na so in sayi keke daga Cambodia. Sai ya zama da wahala a ɗauki keke kai tsaye daga layin haɗa kaya. Saboda haka, ya tafi Shanghai, inda suka yi kekuna da yawa daga ƙasan babban masana'antar. Suka ɗauki keke.
Reid ya ce: "Na san ƙasashe da yawa da zan iya shiga." "Na taɓa gani kuma na ga cewa zan iya neman biza kuma wacce za ta iya kula da harkokin siyasa a yankuna daban-daban lafiya, amma kusan ina da wasu fikafikai kawai kuma wasu rikice-rikice sun tafi kai tsaye zuwa Newcastle."
Ba sai Reid ya ƙara yawan tafiyarsa kowace rana ba, matuƙar yana da abinci da ruwa, yana jin daɗin yin barci a cikin ƙaramin buhu a gefen hanya. Abin mamaki, ruwan sama ya shafe kwanaki huɗu kacal a tsawon tafiyar, kuma lokacin da ya sake shiga Turai, mafi yawan lokutan sun kusa ƙarewa.
Ba tare da Garmin ba, yana amfani da manhaja a wayarsa don zuwa gidansa. Duk lokacin da yake son yin wanka ko kuma yana buƙatar sake cika na'urorin lantarki, yana shiga ɗakin otal ɗin, yana ɗaukar mayaƙan terracotta, gidajen ibada na Buddha, yana hawa babban bore, kuma yana amfani da Arkel Panniers da Robens. Kushin barci sun dace da mutanen da ke sha'awar duk kayan aiki, koda kuwa ba su san yadda za su kwaikwayi rawar Reid ba.
Ɗaya daga cikin lokutan da suka fi wahala shi ne tafiyar da aka fara tafiyar. Ya yi tafiya ta yamma ta China zuwa lardunan arewa maso yamma, inda babu masu yawon buɗe ido da yawa, kuma yana taka tsantsan game da baƙi, domin a halin yanzu akwai Musulmin Uyghur miliyan 1 da ake tsare da su a yankin. Cibiyar tsare mutane. Lokacin da Reid ya ratsa wuraren bincike a duk kilomita 40, ya wargaza jirgin sama mara matuki ya ɓoye shi a ƙarƙashin jakar, sannan ya yi amfani da Google Translate don yin hira da 'yan sanda masu abokantaka, waɗanda koyaushe suna ba shi abinci. Kuma ya yi kamar bai fahimci ko sun yi wasu tambayoyi masu wahala ba.
A ƙasar Sin, babbar matsalar ita ce sansani ba bisa ƙa'ida ba ne. Ya kamata baƙi su kwana a otal ɗin kowace dare domin gwamnati ta ci gaba da bin diddigin ayyukansu. Wata rana da dare, jami'an 'yan sanda da dama sun fitar da shi don cin abincin dare, kuma mazauna yankin sun kalle shi yana zuba taliya a kan Lycra kafin su tura shi otal ɗin.
Lokacin da yake son biyan kuɗi, jami'an 'yan sanda na musamman na ƙasar Sin guda 10 sun sanya garkuwar da ba ta da harsashi, bindigogi da sanduna, suka shiga, suka yi wasu tambayoyi, sannan suka tafi da shi da babbar mota, suka jefar da keken a bayansa, suka kai shi wani wuri da ya san wurin. Ba da daɗewa ba, sai aka ji wani saƙo a rediyo yana cewa zai iya zama a otal ɗin da ya yi rajista. Reid ya ce: "Na yi wanka a otal ɗin da ƙarfe 2 na safe." "Ina son in bar ɓangaren ƙasar Sin."
Reid ya kwana a gefen hanya a cikin Hamadar Gobi, yana ƙoƙarin guje wa ƙarin rikici da 'yan sanda. Lokacin da ya isa kan iyakar Kazakhstan, Reid ya ji kamar ya yi fushi. Ya sanya hula mai faɗi da murmushi da hannuwa.
A wannan lokacin na tafiyar, akwai sauran abubuwa da yawa da za a yi, kuma ya riga ya fuskanci matsaloli. Shin ya taɓa tunanin korarsa daga aiki da kuma yin rajistar jirgin sama na gaba da zai dawo?
Reid ya ce: "Zai iya ɗaukar ƙoƙari sosai kafin a je filin jirgin sama, kuma na yi alƙawari." Idan aka kwatanta da wurin da babu inda za a je, kwanciya a ƙasan tashar jirgin ya fi rikitarwa fiye da yadda ake yin barci a kafaɗun mutanen da ba su da inda za su je. Ba a son jima'i a China.
"Na gaya wa mutane abin da nake yi kuma har yanzu ina farin ciki. Wannan har yanzu abin sha'awa ne. Ban taɓa jin rashin tsaro ba. Ban taɓa tunanin daina ba."
Idan kana hawa rabin duniya a cikin mawuyacin hali, dole ne ka kasance a shirye don magance yawancin abubuwa ka bi su. Amma ɗaya daga cikin manyan abubuwan da Reid ya ba shi mamaki shine karimcin mutane.
Ya ce: “Kyawun baƙi abin mamaki ne.” Mutane suna gayyatar ku kawai, musamman a Tsakiyar Asiya. Da zarar na ci gaba da tafiya zuwa Yamma, haka nan mutanen da ba su da tausayi za su zama. Na tabbata cewa mutanen suna da abokantaka sosai. Mai masaukin baki ya yi min wanka mai zafi da abubuwa, amma mutanen Yamma suna cikin duniyarsu. Suna damuwa cewa wayoyin hannu da abubuwa za su sa mutane su yi ta amai, yayin da mutanen Gabas Hakika kamar Tsakiyar Asiya, mutane suna son abin da kuke yi. Suna da sha'awar ku sosai. Ba sa iya ganin wurare da yawa a nan, kuma ba sa iya ganin Turawa da yawa. Suna da sha'awa sosai kuma suna iya zuwa su yi muku tambayoyi, kuma na tabbata, kamar a Jamus, yawon shakatawa na kekuna ya fi yawa, kuma mutane ba sa yawan magana da ku.
Reid ya ci gaba da cewa: "Wuri mafi alheri da na taɓa fuskanta shine kan iyakar Afghanistan." "Wuri inda mutane ba sa zuwa can, wannan mummunan wuri ne, wannan shine wuri mafi sada zumunci da na taɓa fuskanta. Musulmi Mutumin ya tsayar da ni, yana jin Turanci mai kyau, kuma muka yi hira. Na tambaye shi ko akwai sansani a garin, domin na yi yawo a waɗannan ƙauyuka kuma a zahiri babu wani wuri a bayyane.
"Ya ce: 'Idan ka tambayi wani a wannan ƙauyen, za su sa ka yi barci duk dare.' Sai ya kai ni wurin waɗannan matasa a gefen hanya, ya yi hira da su, ya ce, "Ku bi su". Na bi waɗannan mutanen ta waɗannan lunguna, suka kai ni gidan kakarsu. Sun ɗora ni a kan katifa irin ta Uzbek a ƙasa, suka ciyar da ni duk abincin da suke ci a yankinsu, kuma suka kai ni can da safe na kai ni yankinsu a baya. Idan ka hau bas ɗin yawon buɗe ido daga inda za ka je zuwa inda za ka je, za ka fuskanci waɗannan abubuwan, amma ta hanyar keke, za ka yi tafiya kowace mil a kan hanya."
Lokacin hawa keke, wuri mafi ƙalubale shine Tajikistan, saboda hanyar tana hawa zuwa tsayin mita 4600, wanda aka fi sani da "rufin duniya". Reid ya ce: "Yana da kyau sosai, amma yana da ramuka a kan tituna masu wahala, waɗanda suka fi girma fiye da ko'ina a arewa maso gabashin Ingila."
Ƙasa ta ƙarshe da ta ba Reid masauki ita ce Bulgaria ko Serbia a Gabashin Turai. Bayan kilomita da yawa, hanyoyi sun zama hanyoyi, kuma ƙasashe sun fara zama marasa haske.
"Ina yin zango a gefen hanya sanye da kayan zango na, sai wannan karen mai gadi ya fara yi min haushi. Wani mutum ya zo ya tambaye ni, amma babu ɗayanmu da yare ɗaya. Ya ɗauki alkalami da takarda ya zana wani mutum mai sanda. Ya nuna mini, ya zana gida, ya zana mota, sannan ya nuna motarsa. Na sanya keken a cikin motarsa, ya kai ni gidansa don ya ciyar da ni, na yi wanka, Ana iya amfani da gado. Sai da safe ya kai ni cin abinci mai yawa. Mai zane ne, don haka ya ba ni wannan fitilar mai, amma ya aiko ni kawai. Ba mu yi magana da harshen junanmu ba. Eh. Labarai iri ɗaya da yawa suna magana ne game da alherin mutane."
Bayan watanni huɗu na tafiya, Reid ya koma gida a watan Nuwamba na 2019. Yin ɗaukar hotunan tafiyarsa a shafinsa na Instagram zai sa ka so ka yi booking na tikitin hanya ɗaya a wani wuri mai nisa nan take kuma ka yi wani shirin gaskiya na YouTube wanda ke kawo cikakkiyar kawar da guba ga gyaran da aka yi da kuma tallata sauran dandamalin. Yanzu Reid yana da labari da zai gaya wa jikokinsa. Ba shi da wani surori da zai sake rubutawa, ko kuma idan zai iya sake yin hakan, ya fi kyau a yaga wasu shafuka.
"Ban tabbata ko ina son sanin abin da ya faru ba. Yana da kyau a ce ba a sani ba," in ji shi. "Ina ganin wannan shine fa'idar barin shi ya yi sauri kaɗan. Ba za ka taɓa sani ba. Koma dai mene ne, ba za ka taɓa iya shirya komai ba."
"Wasu abubuwa za su yi kuskure koyaushe, ko kuma wasu abubuwa za su bambanta. Kawai sai ka jure abin da zai faru."
Tambayar yanzu ita ce, hawa keke a tsakiyar duniya, wane irin kasada ne ya isa ya sa shi ya tashi daga gado da safe?
Ya yarda: "Abin farin ciki ne hawa babur daga gidana zuwa Morocco," in ji shi, duk da cewa ba wai kawai murmushin farin ciki ba ne bayan tafiyarsa ta juriya.
"Da farko na yi niyyar shiga gasar tseren nahiyoyin duniya, amma an soke ta a bara," in ji Reid, wanda ya girma da motar. "Don haka, idan ta ci gaba a wannan shekarar, zan yi ta."
Reid ya ce a gaskiya ma, don tafiyarsa daga China zuwa Newcastle, dole ne ya yi wani abu daban. Lokaci na gaba zan ɗauki kayan ninkaya ɗaya kawai, in saka biyu a cikin jakar baya ta, sannan in tuka su duka zuwa gida.
Idan kana son rayuwa da nadama, to, ɗaukar akwati biyu na ninkaya kyakkyawan zaɓi ne.


Lokacin Saƙo: Afrilu-20-2021